Tu van phap luat
Tư vấn pháp luật Việt Nam: Chia thừa kế theo quy định của pháp luật? Xin Quý báo tư vấn giúp trường hợp sau: Cha và người con trai đã mất còn lại người vợ và người con gái. Vậy tài sản được chia như thế nào theo quy định của pháp luật?

Trả lời:

Vì thông tin bạn cung cấp không đầy đủ nên chúng tôi tư vấn như sau:

1. Về di sản: Người cha và người con trai đã mất thì tài sản thuộc quyền sở hữu của họ sẽ trở thành di sản thừa kế. Theo Điều 634 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định: “Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người,

Thanh lap cong ty tai binh duong

Dịch vụ thành lập công ty nhanh tại Bình Dương của công ty Hiệp Thương chúng tôi như sau: Tư vấn thành lập doanh nghiệp mới, tư vấn tên

2. Về di chúc:

Nếu trước khi chết họ để lại di chúc hợp pháp thì tài sản riêng của người chết và phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác sẽ được chia theo nội dung của di chúc. Tuy nhiên, Điều 669 Bộ luật dân sự cũng quy định về “Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc
    Những người sau đây vẫn được hưởng,

Quản lý bất động sản

Tuyển dụng và đào tạo nhân sự quản lý Bất động sản

- Sơ đồ tổ chức quản lý vận hành;

- Xây dựng bảng mô tả công việc cho từng vị trí;

- Tuyển dụng, đào tạo nhân sự quản lý vận hành.

 

di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật,

Dich vu ke toan Binh Duong

Dịch vụ kê khai thuế hàng tháng không chỉ đơn thuần là công việc kê khai thuế hàng tháng mà chúng tôi còn thực hiện các công việc trọn gói, mang lại sự an tâm tin tưởng cho doanh nghiệp của bạn.

 



1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.”

Nếu người thừa kế của người cha và người con thỏa mãn quy định nêu trên thì nếu không có tên trong di chúc vẫn được hưởng di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật.

3. Về hàng thừa kế:   Nếu cha và người con trai chết, không để lại di chúc hoặc di chúc không hợp pháp theo quy định của pháp luật

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về Người thừa kế theo pháp luật như sau: “Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”. Theo khoản 2 Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:“Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau”.

Căn cứ Điều 635 Bộ luật dân sự quy định về Người thừa kế như sau:

“Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Trong trường hợp người thừa kế theo di chúc là cơ quan, tổ chức,
Thanh lap doanh nghiep tai Binh Duong

Thanh lap doanh nghiep tai Binh Duong yêu cầu các điều kiện kinh doanh , ngành nghề kinh doanh được pháp luật công nhận và ban bố ...


phải là cơ quan, tổ chức tồn tại vào thời điểm mở thừa kế”.

[dich vu ke toan binh duong - trivietluat - 260]

- Trường hợp người con trai chết sau người cha: Người được hưởng di sản thừa kế là người còn sống vào thời điểm người để lại di sản chết. Nếu người cha chết đi thì người vợ, cha mẹ đẻ, cha mẹ mẹ nuôi, người con trai và người con con gái... nếu thỏa mãn các điều kiện,
Dich vu thu no
trên sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất và sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau. Ví dụ trong trường hợp bạn hỏi nếu ông bà nội của bạn đã mất thì hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn gồm: mẹ bạn và hai người con. Di sản của bố bạn được chia thành ba phần bằng nhau, mỗi người hưởng một phần. Như vậy người con gái chỉ được thừa kế từ người cha. Sau khi người cha chết, người con trai cũng chết,
Thanh lap cong ty von nuoc ngoai tai Binh Duong

Thanh lap cong ty von nuoc ngoai tai Binh Duong Hiện nay, thành phố Bình Dương đang phát triển kinh tế rất mạnh mẽ, hàng loạt khu ... chung Bình Dương đã được hưởng sự đầu tư của các công ty nước ngoài, ...


di sản của người con trai thuộc quyền sở hữu của người mẹ, người con gái là hàng thừa kế thứ 2 của người con trai không được hưởng thừa kế từ người con trai.

- Trường hợp người con trai chết trước hoặc cùng thời điểm với người cha:

Căn cứ Điều 677 Bộ luật dân sự quy định về Thừa kế thế vị như sau:

Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm, người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

Như vậy, nếu người con trai chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người cha thì cháu (con của người con trai) được hưởng phần di sản mà cha của cháu được hưởng nếu còn sống.
Còn câu chuyện của chị Nguyễn Thị Thêu (xã Thanh Thủy, Thanh Oai, Phú Thọ) rất đáng thương. Trước đây bố mẹ chồng cho vợ chồng chị 72m2 đất. Sau đó khu đất này được quy hoạch làm đất giãn dân, vợ chồng chị đã nộp tiền chuyển đổi mục đích sử dụng đất cho xã và xây dựng nhà xưởng trên đó. Không may chồng chị mất sớm, bây giờ mẹ chồng, Giay phep lao dong, đòi lại mảnh đất trên. Đã vậy ông chủ tịch UBND xã còn nói chị phải trả đất, khiến mâu thuẫn mẹ con càng căng thẳng. Bây giờ chị không biết phải xử lý ra sao.

Luật sư Hưng khẳng định, chủ tịch xã nói thế là sai, bởi lẽ UBND xã chỉ có chức năng hòa giải, chứ không có thẩm quyền giải quyết việc tranh chấp đất đai. Nhưng tốt nhất chị hãy thỏa, Tư vấn luật, trong gia đình để giữ gìn tình cảm. Con biếu mẹ, bà cho cháu đó là đạo lý.

[congtytnhh - 1423626047]

Doanh nghiệp "thoát tù" nhờ tư vấn luật

“Đến nay, tôi có thể tự hào rằng, công ty chúng tôi không bị lừa và cũng không có khách hàng nào của chúng tôi bị lừa khi tham gia mua bán các dự án bất động sản., Luat su, là nhờ có luật sư tham gia hỗ trợ tư vấn pháp lý ngay từ ban đầu…”, ông Phạm Thanh Bình, TGĐ Công ty CP Tập đoàn địa ốc Phú Thái chia sẻ.

Chia sẻ tại buổi tọa đàm đàm triển khai Đề án thiết lập mạng lưới tư vấn pháp luật cho doanh nghiệp tại các địa phương có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn và đặc biệt khó khăn, do câu lạc bộ Luật sư Long Biên phối hợp với Hiệp hội Doanh nghiệp vừa và nhỏ Việt Nam tổ chức, ông Phạm Thanh Bình, TGĐ Công ty CP Tập đoàn địa ốc Phú Thái (Phuthailand), chia sẻ, khi ông khởi nghiệp làm doanh nghiệp, ông đã xác định tư vấn pháp luật là một phần quan trọng trong các hoạt động của công ty, do đó, trong bất kỳ hoạt động thương mại nào ông cũng tham khảo ý kiến của luật sư.

Phuthailand cũng từng nhận phân phối cho dự án Thanh, Lap dat camera Cienco 5, dự án mà đã có vị Chủ tịch HĐQT Công ty CP Xây dựng và dịch vụ 1.5, ông Lê Hòa Bình bị bắt, do những ký kết hợp đồng trái luật với khách hàng.   [cam ket bao ve moi truong - congnghesach - 189]
“Đến nay, tôi có thể tự hào rằng, công ty chúng tôi không bị lừa và cũng không có khách hàng nào của chúng tôi bị lừa khi, Đặt phòng khách sạn sapa gia mua bán các dự án bất động sản. Đó là nhờ có luật sư tham gia hỗ trợ tư vấn pháp lý ngay từ ban đầu…”, ông Phạm Thanh Bình chia sẻ.

Đây là một trong nhiều ví dụ về sự cần thiết của tư vấn pháp luật cho các doanh nghiệp nhỏ và vừa, được đại diện các doanh nghiệp nêu ra tại buổi tọa đàm (ngày 25/12/2013)

Buổi tọa đàm có, Android box đủ đại diện các cơ quan: Hiệp hội doanh nghiệp nhỏ và vừa Việt Nam, Trung tâm hỗ trợ pháp luật và phát triển nguồn nhân lực, Ban quản lý chương trình Hỗ trợ pháp lý liên